ĐOÀN LUẬT SƯ TP.HỒ CHÍ MINH

   Luật sư Nguyễn Văn Tín

"Trao giải pháp - Nhận niềm tin"

Đơn phương chấm dứt hợp đồng trái luật có phải bồi thường?

Đơn phương chấm dứt hợp đồng trái luật có phải bồi thường?

Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng trái luật, bên vi phạm sẽ phải bồi thường cho bên còn lại như sau:

Người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật

- Không được trợ cấp thôi việc.

Bồi thường:

- Bồi thường cho người sử dụng lao động nửa tháng tiền lương theo hợp đồng lao động

- Khoản tiền tương ứng với tiền lương theo hợp đồng lao động trong những ngày không báo trước.(nếu vi phạm thời hạn báo trước).

- Chi phí đào tạo (nếu được đào tạo nghề từ kinh phí của người sử dụng).

 

hopdonglaodong

 

Người sử dụng lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật

- Phải nhận người lao động trở lại làm việc theo hợp đồng lao động đã giao kết; Phải trả tiền lương, đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp trong những ngày người lao động không được làm việc

- Phải trả thêm cho người lao động một khoản tiền ít nhất bằng 02 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.

- Trả một khoản tiền tương ứng với tiền lương trong những ngày không báo trước (nếu vi phạm thời hạn báo trước).

- Nếu người lao động không muốn làm việc, thì ngoài các khoản trên người sử dụng còn phải trả trợ cấp thôi việc cho người lao động.

- Nếu không muốn nhận lại và người lao động đồng ý thì bồi thường thêm cho người lao động ít nhất bằng 02 tháng tiền lương.

(Điều 40,41 BLLĐ 2019)

 
  • Lưu ý: Bài viết chỉ mang tính chất tham khảo vì lý do vụ việc cụ thể của mỗi Khách hàng có điểm khác biệt hoặc văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực tại thời điểm Khách hàng tham khảo. Quý Khách hàng không nên áp dụng văn bản hoặc bài viết khi chưa có ý kiến chính thức của Luật sư. 
  • Quý Khách hàng vui lòng liên hệ hotline: 0899 252 688 hoặc email: luatthanhtin@gmail.com

 

 

Chuyên trang Luật sư Nguyễn Văn Tín

 Thủ Đức: 17 Trần Văn Nữa, P.Linh Tây, TP. Thủ Đức, TP. HCM

 Tân Bình: 68 Hồng Hà, P.2, Q. Tân Bình, TP.HCM

Hotline : 0899 252 688

Email : luatthanhtin@gmail.com

 Website : luatthanhtin.com

Kết nối với chúng tôi

Facebook

2019 Copyright © Luật Thành Tín

zalo

logomess