ĐOÀN LUẬT SƯ TP.HỒ CHÍ MINH

   Luật sư Nguyễn Văn Tín

"Trao giải pháp - Nhận niềm tin"

Có được đăng ký kết hôn tại nơi đăng ký tạm trú không?

Có được đăng ký kết hôn tại nơi đăng ký tạm trú được không?

 

Bạn Thanh ở TP.Hồ Chính Minh hỏi:

Em và chồng sắp cưới của em cùng đăng ký thường trú tại Phú Yên, hiện tại chúng em sống và làm việc tại Thành phố Hồ Chí Minh. Vậy, giờ chúng em muốn đăng ký kết hôn ở Thành phố Hồ Chí Minh liệu có được không?

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Luật sư, chúng tôi tư vấn cho bạn như sau:

Trả lời:

Theo quy định tại khoản 4 Điều 5 Luật Hộ tịch năm 2014 thì: “Cá nhân có thể được đăng ký hộ tịch tại cơ quan đăng ký hộ tịch nơi thường trú, tạm trú hoặc nơi đang sinh sống. Trường hợp cá nhân không đăng ký tại nơi thường trú thì Ủy ban nhân dân cấp huyện, Ủy ban nhân dân cấp xã, Cơ quan đại diện nơi đã đăng ký hộ tịch cho cá nhân có trách nhiệm thông báo việc đăng ký hộ tịch đến Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cá nhân đó thường trú”.

Về thẩm quyền đăng ký kết hôn, tại khoản 1 Điều 17 Luật Hộ tịch năm 2014 quy định: “Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú của một trong hai bên nam, nữ thực hiện đăng ký kết hôn”.
Theo khoản 1 Điều 10 Nghị định số 123/2015/NĐ-CP ngày 15/11/2015 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật Hộ tịch thì: “Trường hợp đăng ký kết hôn tại Ủy ban nhân dân cấp xã mà người yêu cầu đăng ký kết hôn không thường trú tại xã, phường, thị trấn nơi đăng ký kết hôn thì phải nộp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân do Ủy ban nhân dân cấp xã có thẩm quyền cấp theo quy định tại các Điều 21, 22 và 23 của Nghị định này”.
Như vậy, căn cứ vào các quy định trên, các bên nam, nữ có thể yêu cầu thực hiện đăng ký kết hôn tại cơ quan đăng ký hộ tịch nơi thường trú hoặc nơi tạm trú của một trong hai bên.

Từ những quy định pháp luật nêu trên, đối chiếu với trường hợp của bạn, nếu một trong hai bạn đã đăng ký tạm trú tại Thành phố Hồ Chí Minh thì cả hai có thể đăng ký kết hôn tại cơ quan đăng ký hộ tịch có thẩm quyền tại Thành phố Hồ Chí Minh.

 
  • Lưu ý: Bài viết chỉ mang tính chất tham khảo vì lý do vụ việc cụ thể của mỗi Khách hàng có điểm khác biệt hoặc văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực tại thời điểm Khách hàng tham khảo. Quý Khách hàng không nên áp dụng văn bản hoặc bài viết khi chưa có ý kiến chính thức của Luật sư. 
  • Quý Khách hàng vui lòng liên hệ hotline: 0899 252 688 hoặc email: luatthanhtin@gmail.com

 

 

Chuyên trang Luật sư Nguyễn Văn Tín

 Thủ Đức: 17 Trần Văn Nữa, P.Linh Tây, TP. Thủ Đức, TP. HCM

 Tân Bình: 68 Hồng Hà, P.2, Q. Tân Bình, TP.HCM

Hotline : 0899 252 688

Email : luatthanhtin@gmail.com

 Website : luatthanhtin.com

Kết nối với chúng tôi

Facebook

2019 Copyright © Luật Thành Tín

zalo

logomess