ĐOÀN LUẬT SƯ TP.HỒ CHÍ MINH

   Luật sư Nguyễn Văn Tín

"Trao giải pháp - Nhận niềm tin"

Hôn nhân - Gia đình

Thông tin liên quan

Hôn nhân - Gia đình

Có được đăng ký kết hôn tại nơi đăng ký tạm trú không?

  • Mô tả Theo quy định tại khoản 4 Điều 5 Luật Hộ tịch năm 2014 thì: “Cá nhân có thể được đăng ký hộ tịch tại cơ quan đăng ký hộ tịch nơi thường trú, tạm trú hoặc nơi đang sinh sống. Trường hợp cá nhân không đăng ký tại nơi thường trú thì Ủy ban nhân dân cấp huyện, Ủy ban nhân dân cấp xã, Cơ quan đại diện nơi đã đăng ký hộ tịch cho cá nhân có trách nhiệm thông báo việc đăng ký hộ tịch đến Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cá nhân đó thường trú”.
  • Điều kiện quan hệ hôn nhân vợ chồng hợp pháp

  • Mô tả Theo quy định tại Điều 8, Điều 9 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014, thì quan hệ hôn nhân hợp pháp được Nhà nước công nhận khi đảm bảo các điều kiện sau:
  • Người trực tiếp nuôi con ngăn cản quyền thăm con sau ly hôn

  • Mô tả Theo quy định của Luật hôn nhân và gia đình, Bộ luật dân sự, khi đã có bản án của Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi con, người không trực tiếp nuôi con vẫn có quyền, nghĩa vụ thăm nom con mà không ai được cản trở.
  • Xác định tài sản riêng của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân

  • Mô tả Tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; + Tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; + Tài sản được chia riêng cho vợ, chồng từ khối tài sản chung của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân theo quy định
  • Những trường hợp được thay đổi người nuôi con sau ly hôn

  • Mô tả Sau khi ly hôn, theo thỏa thuận của cha mẹ hoặc quyết định của Tòa, Tòa án giao quyền trực tiếp nuôi con cho một trong hai bên cha/ mẹ. Vậy có thể thay đổi người trực tiếp nuôi con không và làm sao để thay đổi người trực tiếp nuôi con
  • Thỏa thuận chế độ tài sản vợ chồng trước khi kết hôn

  • Mô tả Trong trường hợp hai bên kết hôn lựa chọn chế độ tài sản theo thỏa thuận thì thỏa thuận này phải được lập trước khi kết hôn, bằng hình thức văn bản có công chứng hoặc chứng thực. Chế độ tài sản của vợ chồng theo thỏa thuận được xác lập kể từ ngày đăng ký kết hôn.
  •  

     

    Chuyên trang Luật sư Nguyễn Văn Tín

     Thủ Đức: 17 Trần Văn Nữa, P.Linh Tây, TP. Thủ Đức, TP. HCM

     Tân Bình: 68 Hồng Hà, P.2, Q. Tân Bình, TP.HCM

    Hotline : 0899 252 688

    Email : luatthanhtin@gmail.com

     Website : luatthanhtin.com

    Kết nối với chúng tôi

    Facebook

    2019 Copyright © Luật Thành Tín

    zalo

    logomess